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1.0

LA

12

WARAKA WA UTUMISHI NA. 2 WA MWAKA 2014 KUHUSU
KUDHIBITI VIRUSI VYA UKIMWI, UKIMWI NA MAGONJWA
SUGU YASIYOAMBUKIZWA MAHALI PA KAZI KATIKA
UTUMISHI WA UMMA

UTANGULIZI

Serikali katika jitihada za kudhibiti maambukizi ya Virusi Vya
UKIMWI (VVU) na UKIMWI, ilitoa Waraka wa Watumishi wa Umma
Na. 2 wa mwaka 2006, ulioelekeza kutolewa huduma kwa Watumishi
wa Umma wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. Madhumuni ya
Waraka huo ilikuwa ni kuweka utaratibu wa namna ya kutoa huduma
kwa watumishi wanaoishi na VVU na kuhamasisha watumishi kupima
na kujua hali ya afya zao. Aidha, mwaka 2007, Serikali ilitoa
Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi wa Umma wa
mwaka 2007. Mwongozo huo ulilenga kupunguza maambukizi ya
VVU miongoni mwa Watumishi wa Umma na kutoa utaratibu wa
kuwahudumia watumishi wanaoishi na VVU na wale wenye UKIMWI
mahali pa kazi katika Utumishi wa Umma.

Kufuatia utekelezaji wa nyaraka hizi, Serikali ilifanya Tathmini kuona
kama jitthada hizo zilileta matokeo yaliyokusudiwa.Tathmini hiyo
iliyofanyika mwaka 2013, ililenga kubaini mafanikio na changamoto
za utekelezaiji ili kuboresha jitihada za kudhibiti maambukizi ya VVU
na UKIMWI katika Utumishi wa Umma. Matokeo ya tathmini hiyo
yalionyesha kuwa mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na waajiri
kutoa huduma za lishe kwa watumishi wanaoishi na VVU; kupungua
kwa ubaguzi, unyanyapaa na vifo vitokanavyo na UKIMWI. Hali hii
imewezesha watumishi wanaoishi na VVU kuendelea na majukumu
yao kama kawaida kutokana na afya zao kuimarika.




1.3 Pamoja na tathmini hiyo kuonesha mafanikio ya kupungua kwa

maambukizi ya VVU na UKIMWI, pia ilionyesha kuibuka changamoto
nyingine ya kuwepo kwa Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa (MSY).
Kwa mujibu wa taarifa hiyo, zaidi ya asilimia 60 ya Watumishi wa
Umma walikuwa kwenye hatari ya kupata MSY kutokana na mitindo
ya maisha isiyofaa. Matokeo kama haya, yameoneshwa pia kwenye
taarifa ya Utafiti wa MSY iliyofanywa na Shirika la Afya Duniani kwa
kushirikiana na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii mwaka 2012.

1.4 Taarifa ya Utafiti huo ulionesha kuwa asilimia 27 ya Watanzania

1.5

wakiwemo Watumishi wa Umma walikuwa na tatizo la Shinikizo
Kubwa la Damu; na asilimia 9 walikuwa na tatizo la kisukari. Aidha,
kwa mujibu wa Taarifa ya Utafiti wa Viashiria vya UKIMWI na Malaria
iliyofanyika mwaka 2011/12 kwa lengo la kupata taarifa sahihi za
maambukizi ya VVU nchini; kiwango cha maambukizo ya Virusi Vya
UKIMWI (VVU) kitaifa kilikuwa kimefikia asilimia 5.1. Tafiti hizi
zinaonesha kuwa ni muhimu kuendelea na jitihada za kuzuia VVU,
na pia kupunguza kasi ya kuenea kwa MSY.

Kutokana na hali hii Serikali imeandaa “Mwongozo wa Kudhibiti
VWU, UKIMWI, na Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa Mahali pa
Kazi katika Utumishi wa Umma wa Mwaka 2014’ ambao unatoa
utaratibu bora wa kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi
katika Utumishi wa Umma.

2.0 MADHUMUNI YA WARAKA HUU

Madhumuni ya Waraka huu ni kuwaarifu watumishi wa umma kuhusu
umuhimu wa kuchukuwa tahadhari kutokana na kuwepo MSY, na
kuwaelekeza Watendaji Wakuu wa Wizara, Taasisi za Umma, Idara
zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa kuutekeleza ipasavyo “Mwongozo wa Kudhibiti VVU,
UKIMWI na MSY mahali pa kazi katika Utumishi wa Umma wa mwaka
2014".

3.0

HATUA ZA KUDHIBITI VVU, UKIMWI NA MSY |

3.1 Juhudi za kudhibiti VVU na UKIMWI na MSY katika Utumishi wa Umma

hazina budi kusimamiwa kwa pamoja baina ya Mamlaka za Ajira na
watumishi wenyewe kwa nafasi zao. Katika kutekeleza mwongozo huu
Mamlaka za Ajira zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo:-




3.2

3.3

3.1.1 Kuandaa na kutoa mafunzo mbalimbali yanayolenga kuimarisha
afya na ustawi wa watumishi wote kuhusu udhibiti wa VVU,
UKIMWI na MSY mahali pa kazi.

3.1.2 Kuwezesha utoaji wa mafunzo maalum ya unasihi kwa Maafisa
Rasilimaliwatu, Waratibu wa VVU, UKIMWI na MSY na
waelimisha rika mahali pa kazi.

3.1.3 Kuwezesha upatikanaji wa huduma sahihi ya unasihi kwa
watumishi wote, na kuhakikisha kuwa watumishi waliojiweka
wazi kuwa wanaishi na VVU, UKIMWI na MSY wanapata
huduma ya unasihi mara kwa mara kwa lengo la kuwaimarisha
kisaikolojia, kiafya na ustawi wao.

3.1.4 Kuwahudumia watumishi wanaoishi na VVU, UKIMWI na MSY
mahali pa kazi wakati wote kwa kuzingatia Sheria, Taratibu na
Kanuni za Serikali.

3.1.5 Kuchangia fedha za huduma mbalimbali kwa watumishi
wanaoishi na VVU, UKIMWI kwa kiwango kisichopungua shilingi
elfu hamsini (50,000/=) na kisichozidi shilingi laki moja
(100,000/=) kwa mwezi.

Kuhusu hatua za kuchukuliwa kudhibiti MSY, Mamlaka za Ajira
zinaelekezwa kuweka mazingira yatakayowawezesha watumishi
kuboresha afya na ustawi wao kwa kufanya yafuatayo:-

3.2.1 Kuweka vifaa kinga na vitendea kazi kwa ajili ya kuwawezesha
watumishi kukabiliana na MSY kama vile mashine za kupima
shinikizo la damu, sukari, mizani za kupima uzito, na visanduku
vya huduma ya kwanza,

3.2.2 Kutenga sehemu kwa ajili ya upimaiji wa afya za watumishi,

3.2.3 Kutenga sehemu ya kufanyia mazoezi na kuweka vifaa vya
mazoezi, ha

3.2.4 Kuhamasisha ulaji bora kwa watumishi.

Kwa upande wa watumishi wa umma, wanasisitizwa kutambua

kwamba mbali ya kuwa suala la afya dhaifu huathiri uwezo wao wa

kufanya kazi kwa ufanisi, pia linawaathiri wao binafsi.  Hivyo

watumishi wenyewe wanawajibika pia kujali afya zao kama
3




4.0

4.1

4.2

5.0

ilivyofafanuliwa katika Kanuni 105 (2) ya Kanuni za Utumishi wa
Umma (Public Service Regulations) za Mwaka 2003. Hivyo kila
mtumishi wa umma anawajibika kuchukua tahadhari dhidi ya
vichocheo vinavyoweza kuathiri afya yake ikiwemo VVU, UKIMWI na
MSY.

UTEKELEZAJI WA MWONGOZO HUU

Kutokana na uamuzi huu wa Serikali, Mamlaka za Ajira zinaelekezwa
kuwasilisha taarifa ya kila mwaka kuhusu utekelezaji wa “Mwongozo
wa Kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi katika
Utumishi wa Umma wa Mwaka 2014” kwa Katibu Mkuu
(UTUMISHI).

Pamoja na kuandaa na kuwasilisha Taarifa, inategemewa kuwa
Watendaji Wakuu wote wa Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za
Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na
Taasisi za Umma, watazingatia na kuyasimamia maelekezo ya
Waraka huu kwa ukamilifu, ikiwa ni pamoja na kutenga bajeti katika
mipango ya kila mwaka .

MWISHO
Waraka huu unaanza kutumika kuanzia tarehe 1 Oktoba, 2014 na
unafuta Waraka wa Utumishi Na.2 wa Mwaka 2006 Kuhusu Huduma

kwa Watumishi wa Umma wanaoishi na Virusi vya UKIMWI na wenye
UKIMWI”,

]

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)




